Thời gian giải quyết thủ tục cấp sổ đỏ  

Thứ bảy - 05/01/2019 04:57
Bạn đọc có địa chỉ email: bienngayxua@gmail.com hỏi: Theo nội dung tư vấn thì trường hợp của gia đình tôi được cấp GCNQSDĐ và không phải nộp tiền sử dụng đất (theo Khoản 2 Điều 100 ). Tôi đã hoàn thiện đầy đủ hồ sơ từ năm 2009 đến nay vẫn chưa nhận được kết quả. Tôi đến UBND xã và Văn phòng đăng ký QSDĐ huyện hỏi được trả lời rằng: Do UBND xã chưa chứng minh được sổ quỹ tiền mặt đã nộp vào NSNN theo biên lai thu tiền (năm 1991) để được cấp đất, nên Chi cục Thuế chưa có phương án giải quyết. Vậy cho tôi hỏi : Lý do mà xã và Văn phòng đăng ký QSDĐ đưa ra có đúng quy định của pháp luật không ? Nếu UBND xã không chứng minh được hoặc đã mất sổ gốc trên thì gia đình tôi phải nộp tiền sử dụng đất khi cấp bìa đỏ là đúng hay sai? Tôi chân thành cảm ơn.
Thời gian giải quyết thủ tục cấp sổ đỏ  

 

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường xin tư vấn như sau:

Trong Luật Đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành có quy định đầy đủ về thời gian để các cơ quan nhà nước giải quyết các vấn đề liên quan đến cấp quyền sử dụng đất. Theo đó, nếu gia đình nhà bạn đã hoàn thiện mọi thủ tục, hồ sơ và hồ sơ đó hợp lệ thì cơ quan có thẩm quyền sẽ có trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho gia đình nhà bạn theo đúng quy định của pháp luật.

Nếu có sai sót trong quá trình thẩm định hồ sơ hay chưa chứng minh được sổ quỹ tiền mặt nộp vào ngân sách nhà nước thì cơ quan có thẩm quyền phải có giấy hẹn về thời gian giải quyết yêu cầu của công dân theo đúng quy định. Đây không phải là trách nhiệm của gia đình bạn. Nếu cơ quan nhà nước không đưa ra được lí do hợp lí và không hẹn ngày cụ thể để trả lời công dân thì gia đình bạn hoàn toàn có quyền khiếu nại quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính về quản lý đất đai.

so do va so hong 2605083022
Ảnh minh họa.

Để hiểu rõ hơn về thời gian giải quyết các thủ tục hành chính về đất đai, bạn có thể tìm hiểu quy định tại Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định về thời gian thực hiện thủ tục hành chính về đất đai như sau:

- Thời gian thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất là không quá 20 ngày không kể thời gian thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng; 

- Thời gian thực hiện thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày. 

Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau: 

- Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày; 

- Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 15 ngày; 

- Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi thay đổi tài sản gắn liền với đất là không quá 15 ngày; 

- Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai; xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thi hành án; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập tổ chức, chuyển đổi công ty; thỏa thuận hợp nhất hoặc phân chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, của vợ và chồng, nhóm người sử dụng đất là không quá 10 ngày; 

- Tách thửa, hợp thửa đất; thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý là không quá 15 ngày; 

- Gia hạn sử dụng đất là không quá 07 ngày; 

- Xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất là không quá 05 ngày; 

- Đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề là không quá 10 ngày; 

- Đăng ký biến động do đổi tên người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất hoặc thay đổi hạn chế quyền sử dụng đất hoặc thay đổi về nghĩa vụ tài chính hoặc thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký là không quá 10 ngày; 

- Chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần; từ hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất; từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất là không quá 30 ngày; 

- Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 10 ngày; 

- Xóa đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 03 ngày; 

- Đăng ký, xóa đăng ký thế chấp, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất là không quá 03 ngày; 

- Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng là không quá 05 ngày; 

- Cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng là không quá 07 ngày; trường hợp cấp đổi đồng loạt cho nhiều người sử dụng đất do đo vẽ lại bản đồ là không quá 50 ngày; 

- Cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng bị mất là không quá 10 ngày; 

- Thời gian thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp là không quá 10 ngày. 

Theo quy định của pháp luật hiện hành, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai, theo đó, thời gian để cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai, thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai: 

- Hòa giải tranh chấp đất đai là không quá 45 ngày; 

- Giải quyết tranh chấp đất đai thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện là không quá 45 ngày; 

- Giải quyết tranh chấp đất đai thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh là không quá 60 ngày; 

- Giải quyết tranh chấp đất đai thuộc thẩm quyền của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường là không quá 90 ngày; 

- Cưỡng chế thi hành quyết định giải quyết tranh chấp đất đai là không quá 30 ngày. 

Xin lưu ý, theo quy định của pháp luật, thời gian thực hiện các thủ tục liên quan đến đất đai được tính kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất; không tính thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định. 

Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian không quá 03 ngày làm việc, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định. 

Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì thời gian thực hiện các thủ tục liên quan đất đai đối với từng loại thủ tục được tăng thêm 10 ngày, trừ thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai.

Tác giả bài viết: Báo TN&MT

Nguồn tin: baotainguyenmoitruong.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
WWW.PHAPLUATNEWS.NET
LÀ KÊNH THÔNG TIN TỔNG HỢP MỚI NHẤT VÀ NÓNG NHẤT VỀ AN NINH, PHÁP LUẬT
VÀ ĐỜI SỐNG TRÊN PHẠM VI TOÀN CẦU

Hiện website đang trong quá trình chạy thử nghiệm chờ cấp phép. Vui lòng dẫn nguồn "phapluatnews.net" khi bạn sao chép, phát hành lại thông tin từ website này.
Liên hệ quảng cáo & PR phapluatnews.net@gmail.com
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây